WELCOM 12G - CLASS
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

WELCOM 12G - CLASS

Trang ChínhLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập

Mẹo Hay Che dấu thư mục ---> Pro vô thank cho em cái

Go down 
Tác giảThông điệp
Khách vi
Khách viếng thăm

Mẹo Hay Che dấu thư mục ---> Pro vô thank cho em cái Empty
Bài gửiTiêu đề: Mẹo Hay Che dấu thư mục ---> Pro vô thank cho em cái   Mẹo Hay Che dấu thư mục ---> Pro vô thank cho em cái I_icon_minitimeFri Oct 10, 2008 3:15 pm

Sau khi suy nghĩ rất rất kĩ, tôi quyết định chia sẽ cùng mọi người mẹo vặt này, để che dấu thư mục quan trọng. riêng tư....
Bạn sử dụng cùng máy tính với một người khác, hoặc bạn cho người khác mượn máy tính của mình để sử dụng và rất sợ bị mất hoặc bị lộ những thư mục tài liệu quan trọng trong máy tính. Vậy phải làm sao đây?

Thủ thuật dưới đây sẽ giúp bạn cách che giấu thu mục một cách thật hoàn hảo bởi việc khoác lên cho thư mục đó một “chiếc áo” dưới dạng một tập tin web, tập tin của Control Panel... trong khi vẫn đảm bảo dữ liệu chứa ở đó không bị thay đổi và mất đi.

Và tất nhiên thủ thuật này sẽ khiến cho người dùng chung máy tính với bạn không biết đó là thư mục và họ sẽ không tài nào mở tài liệu đó ra cho dù có nhấp chuột vào đó.

Để thực hiện được phần việc này trước tiên bạn cần phải tạo ra một thư mục có tên địa chỉ một website bất kỳ nào đó. Ví dụ bạn tạo một thư mục với tên là www.tinhoctaichinh.vn.

Sau đó, bước tiếp theo là bạn cần copy toàn bộ dữ liệu muốn cất giữ và che giấu vào trong thư mục vừa tạo.

Khi đã copy toàn bộ tài liệu mật của bạn vào trong thư mục đó rồi thì giờ bạn hãy tiến hành đặt lại tên cho thư mục đó:

Cách1: Bạn nhấp chọn thư mục www.tinhoctaichinh.vn rồi nhấn phím F2 để đổi tên từ www.tinhoctaichinh.vn thành www.tinhoctaichinh.vn.{871C5380-42A0-1069-A2EA-08002B30309D} và nhấn Enter để kết thúc

Cách 2: Ban nhấn phải chuột vào thư mục www.tinhoctaichinh.vn rồi chọn Rename để đổi tên thư mục đó như ở cách 1.

Khi nhấn enter để kết thúc việc đổi tên thì lúc này thư mục www.tinhoctaichinh.vn của bạn đã biết thành một tập tin có biểu tượng tập tin web. Và như vậy khi ai đó dùng máy tính của bạn nếu có nhấp chuột vào tập tin này thì cũng không xem được nội dung gì ngoài việc xuất hiện trình duyệt với một trang web trống.

Vậy khi muốn đọc được nội dung thì bạn phải làm sao? cũng đơn giản chỉ việc thao tác như sau:

Từ màn hình máy tính bạn hãy chọn Start/Run/gõ vào CMD rồi nhấn Enter.
Mẹo Hay Che dấu thư mục ---> Pro vô thank cho em cái Chedau11
Lúc này cửa sổ MS DOS hiện ra, từ dấu nhắc, bạn hãy nhập vào lệnh REN{}({} là khoản trắng)

Tiếp theo nắm kéo thư mục www.tinhoctaichinh.vn vào màn hình của CMD rồi nhập tiếp {}www.tinhoctaichinh.vn ({} là khoản trắng) và nhấn Enter để hoàn tất.

Vậy là từ đây, bạn có thể truy cập vào thư mục www.tinhoctaichinh.vn và lấy ra những tài liệu mà mình cất giữ để sử dụng như bao tài liệu khác.

Nếu thực hiện cách trên không được thì bạn lại vào lại thư mục đó và trả lại tên nguyên bản cho nó bằng cách chọn folder đó rồi nhấn F2 bỏ dòng .{871C5380-42A0-1069-A2EA-08002B30309D}đi. Như vậy bạn lại có thể sử dụng được thư mục đó một cách bình thường.

Mẹo Hay Che dấu thư mục ---> Pro vô thank cho em cái
Trang 1 trong tổng số 1 trang